Thỏa Thuận Không Đóng Bảo Hiểm

Người lao đụng được cam đoan không đóng bảo đảm xã hội không?

Người lao động được cam đoan không đóng bảo hiểm xã hội không ? Em thao tác ở công ty cũ được 3 năm thì hết hợp đồng bắt buộc nghỉ việc. Sau đó em đi làm ở doanh nghiệp mới; em thấy lương cũng không đảm bảo mà mỗi tháng còn đề xuất đóng bảo hiểm thì không có gì được bao nhiêu nữa nên mong muốn làm cam đoan không đóng bảo đảm xã hội nữa để dìm tiền một đợt thì có được không ạ?

Tư vấn bảo hiểm xã hội
*

Cảm ơn các bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài bảo hiểmVề vụ việc người lao rượu cồn được khẳng định không đóng bảo hiểm xã hội; cửa hàng chúng tôi xin trả lời cho mình như sau:


Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật bảo đảm xã hội năm 2014 quy định:

“1. Tín đồ lao rượu cồn là công dân nước ta thuộc đối tượng tham gia bảo đảm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo vừa lòng đồng lao hễ không xác minh thời hạn, vừa lòng đồng lao động xác minh thời hạn, thích hợp đồng lao hễ theo mùa vụ hoặc theo một quá trình nhất định bao gồm thời hạn từ đầy đủ 03 tháng mang lại dưới 12 tháng, của cả hợp đồng lao đụng được cam kết kết giữa người tiêu dùng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo luật pháp của điều khoản về lao động.

Bạn đang xem: Thỏa thuận không đóng bảo hiểm


b) Người làm việc theo thích hợp đồng lao động bao gồm thời hạn từ đầy đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;“

Theo qui định này, khi tham gia quan hệ lao rượu cồn thì bạn lao đụng có nghĩa vụ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vào trường hợp bạn bạn làm khẳng định không đóng BHXH mà lại công ty đồng ý và vẫn giao phối kết hợp đồng lao động với những người lao động đó là trái với nguyên lý của pháp luật. Đây được xem như là việc thỏa thuận giữa tín đồ lao rượu cồn và người sử dụng lao đụng về câu hỏi không thâm nhập BHXH. Hành động khi bị phát hiện sẽ bị xử lý.

Về vẻ ngoài xử lý

Căn cứ theo khoản 19 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi bổ sung cập nhật một số Điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP như sau:

“19. Sửa đổi, bổ sung cập nhật Khoản 1 Điều 26 như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc vạc tiền tự 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng so với người lao động tất cả hành vi thỏa thuận hợp tác với người tiêu dùng lao đụng không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp hoặc thâm nhập không đúng nút quy định.”

*

Tổng đài support bảo hiểm trực tuyến 19006172

Theo đó, trong trường hợp bạn viết giấy cam đoan không đóng BHXH mà công ty đồng ý, hành vi này bị thanh tra phát hiện nay thì bạn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc vạc tiền từ bỏ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Xem thêm: Những Nhạc Phẩm Hay Mang Không Khí Mùa Hè, Những Bài Hát Hay Nhất Về Mùa Hè

Còn công ty của bạn sẽ bị phát tiền cùng với mức mức từ 12% cho 15% tổng cộng tiền buộc phải đóng bảo đảm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm lập biên phiên bản vi phạm hành thiết yếu nhưng về tối đa không thật 75.000.000 đồng khi đóng góp BHXH không đủ số tín đồ thuộc diện tham gia BHXH cần (Theo qui định tại Khoản 2 Điều 26 NĐ 95/2013/NĐ-CP).

Ngoài ra, các bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Làm việc theo thích hợp đồng mùa vụ 6 tháng bao gồm phải đóng bảo đảm không?

Ký thích hợp đồng mùa vụ 12 tháng có phải đóng góp BHYT không?

Dịch vụ tư vấn bảo hiểm qua e-mail có tính phí

Nếu còn vướng mắc vui lòng liên hệ tới Tổng đài support bảo hiểm trực con đường 19006172 để được tứ vấn, giải đáp trực tiếp.